เพราะรอยยิ้มคือเสน่ห์ของใบหน้า การมีฟันที่ไม่เรียงสวย ไม่ว่าจะมีฟันขนาดเล็กไม่สมส่วนกับเหงือก ฟันแตก มีช่องว่างระหว่างฟันมากเกินไป ปัญหาเหล่านี้อาจทำให้เสียความมั่นใจจนไม่กล้ายิ้ม แต่ในปัจจุบันเราสามารถออกแบบรอยยิ้มให้สวยได้ดั่งใจ มีฟันสวยอย่างเป็นธรรมชาติได้ ด้วยการทำ ‘วีเนียร์’
วีเนียร์คืออะไร
วีเนียร์ (Veneer) คือ การเคลือบฟัน หรือที่มักจะเรียกกันว่า การแปะฟันขาว เป็นการเคลือบผิวฟันโดยการใช้วัสดุที่มีความบาง ติดที่บริเวณด้านหน้าของฟัน มีสีและรูปร่างใกล้เคียงกับฟันจริง ไม่เพียงแต่แก้ปัญหาสีฟันได้แล้ว ยังแก้ปัญหาฟันไม่สวยได้อีกด้วย เช่น ฟันแตก ฟันบิ่น ฟันมีขนาดเล็ก เป็นการออกแบบรอยยิ้มด้วยการออกปรับรูปฟันให้ดูสวยอย่างเป็นธรรมชาติ
วีเนียร์แก้ปัญหาฟันแบบไหนได้บ้าง
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_lossless,ret_img,w_1024,h_680/https://www.dentallifeclinic.com/wp-content/uploads/2022/01/shutterstock_726685084-1024x680.jpg)
ฟันมีขนาดเล็ก
คนที่มีขนาดฟันเล็ก หรือมีฟันเตี้ย ทำให้เหงือกดูเยอะกว่า สามารถแก้ปัญหาได้ด้วยการทำวีเนียร์ ซึ่งการทำวีเนียร์จะช่วยเติมรูปฟันให้มีขนาดใหญ่หรือยาวขึ้น ดูสมส่วนกับขนาดของเหงือก
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_lossless,ret_img,w_1024,h_683/https://www.dentallifeclinic.com/wp-content/uploads/2022/01/shutterstock_1419695921-1024x683.jpg)
ฟันเรียงตัวไม่สวย
คนที่มีฟันเรียงตัวไม่สวย ฟันเรียงไม่เสมอกัน มีฟันซ้อน ฟันบิด ปัญหานี้นอกจากปรับได้ด้วยวิธีการจัดฟันแล้ว การทำวีเนียร์ก็สามารถแก้ปัญหาฟันเรียงตัวไม่สวย ให้ดูเรียงสวยเป็นธรรมชาติได้
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_lossless,ret_img,w_1024,h_680/https://www.dentallifeclinic.com/wp-content/uploads/2022/01/shutterstock_93948007-1024x680.jpg)
ฟันห่าง หรือมีช่องว่างระหว่างฟัน
คนที่มีฟันห่าง มีช่องว่างระหว่างฟัน ฟันไม่ชิดกัน หากไม่ต้องการจัดฟัน สามารถทำวีเนียร์เพื่อเติมช่องว่างระหว่างฟันได้ ทำให้ฟันดูเต็มสวย เรียงชิดกันได้เหมือนฟันจริง
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_lossless,ret_img,w_1024,h_683/https://www.dentallifeclinic.com/wp-content/uploads/2022/01/shutterstock_660532582-1024x683.jpg)
ฟันบิ่น หรือฟันแตก
คนที่มีฟันบิ่น มีฟันไม่เต็มซี่ ตั้งแต่กำเนิด หรือคนที่เกิดอุบัติเหตุทำให้ฟันแตก สามารถเติมฟันให้กลัยมาเต็มซี่ได้ ด้วยการทำวีเนียร์
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_lossless,ret_img,w_1024,h_583/https://www.dentallifeclinic.com/wp-content/uploads/2022/01/shutterstock_388797580-1024x583.jpg)
ฟันสึก
คนที่มีปัญหาฟันสึก จากการบดเคี้ยวอาหาร หรือจากอายุที่เพิ่มขึ้น ทำให้ฟันดูสุขภาพไม่ดี ปลายฟันไม่เสมอกัน ฟันไม่เรียงสวย สามารถแก้ได้ด้วยการทำวีเนียร์ เติมรูปฟันให้เรียงสวยดูสุขภาพดีเหมือนวัยหนุ่มสาวได้อีกครั้ง
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_lossless,ret_img,w_1024,h_660/https://www.dentallifeclinic.com/wp-content/uploads/2022/01/shutterstock_1010483254-1024x660.jpg)
รูปร่างของฟันผิดปกติ
คนที่มีรูปร่างฟันผิดปกติ เช่น มีฟันขนาดเล็ก-ใหญ่ไม่สมดุลกัน อาจมีฟันหนึ่งซี่เล็กผิดปกติกว่าซี่อื่น ๆ หรือขนาดของฟันมีความสั้น-ยาว ไม่เท่ากัน ฟันดูเบี้ยวไปทางใดทางหนึ่ง เป็นต้น สามารถแก้ปัญหาได้ด้วยการทำวีเนียร์ ปรับรูปฟันให้ฟันมีขนาดที่เท่ากันได้ ดูเรียงสวย สมดุลอย่างเป็นธรรมชาติ
![](https://sp-ao.shortpixel.ai/client/to_auto,q_lossless,ret_img,w_1024,h_683/https://www.dentallifeclinic.com/wp-content/uploads/2022/01/shutterstock_1512081737-1024x683.jpg)
สีฟันเข้ม
การทำวีเนียร์ นอกจากจะแก้ปัญหารูปฟันผิดปกติแบบต่าง ๆ ได้แล้ว ยังสามารถแก้ปัญหาสีฟันได้อีกด้วย เช่น คนที่มีฟันเหลือง มีสีฟันเข้ม สีฟันไม่เสมอกัน ฟันมีคราบที่เกิดจากชา กาแฟ การสูบบุหรี่ ทำให้ดูไม่สวยงาม เป็นต้น ซึ่งการทำวีเนียร์จะเป็นการนำวัสดุแผ่นบางไปเคลือบฟัน สามารถเลือกสีของวีเนียร์ได้ ให้ฟันดูขาวสะอาดได้อย่างเป็นธรรมชาติ และการเลือกทำวีเนียร์แบบเซรามิก สีของวีเนียร์จะมีความคงทน ไม่เปลี่ยนสี และไม่เกิดคราบชากาแฟอีกด้วย
วีเนียร์อยู่ได้นานแค่ไหน
การทำวิเนียร์มีความแข็งแรงใกล้เคียงกับฟันจริง ๆ สามารถอยู่ได้นานถึง 10-15 ปี หรือมากกว่า ขึ้นอยู่กับการดูแลสุขภาพฟันของคนไข้ และหากมีการแตกบางซี่ ก็สามารถทำใหม่เฉพาะซี่ที่แตกได้ แต่อย่างไรก็ตาม การทำวีเนียร์ที่คงทน และให้ผลลัพธ์ที่ดี ต้องมีการวางแผนการรักษาที่ดีโดยทันตแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ มีการติดตั้งวีเนียร์ที่ได้มาตรฐานด้วยนะคะ
หากท่านใดมีคำถามเกี่ยวกับการทำวีเนียร์ หรือกำลังมองหาคลินิกที่ได้มาตรฐาน มีแพทย์ที่เชี่ยวชาญเฉพาะทาง ต้องการปรึกษา สามารถติดต่อสอบถาม Dental Life Clinic ได้เลยนะคะ
410 /118 ซอยรัชดาภิเษก 22 ถนนรัชดาภิเษก
แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร 10310
โทร : 02-938-9178, 083-070-5955
Line : dentallifeclinic22